Kwanan nan na yi tafiya cikin sabuwar motata tare da abokina na Aging Wheels.A watan Fabrairu na ɗauki Hyundai Ioniq 5, kuma ina so in ga yadda tafiya ta hanya a cikin caji mai sauri amma kuma motar lantarki ba-Tesla za ta tafi ba.
Haka ya yi, sai na zo da shi.Ya kasance cikakke saboda koyaushe muna son zuwa Gatorland!Duk da haka dai, ya yi blog kan yadda tafiyar hanya ta kasance wanda na ba da shawarar sosai a duba, kuma ina nan don yin blog kan yadda zai yiwu.Dakata na riga na yi.Wannan ita ce.Wannan shafin yanar gizon zai rufe fasahar caji wanda ke ba da iko mai nisa, tukin lantarki.Zan yi magana game da caja, yadda suke isar da makamashi ga motar, da saurin ka'idar da za su iya yin hakan.A cikin wani shafi na gaba, zan yi magana ne game da gaskiyar cajin motar lantarki a cikin 2024.
Menene hanyar caji mai sauri Matsakaicin tashar cajin DC?
Za mu iya ganin daidaitaccen mai haɗin caji da iyakar isar da wutar sa - a zahiri an riga an warware shi kuma kyakkyawa ce ta gaba.Muna buƙatar wayyyyy ƙarin caja fiye da yadda muke yanzu, amma tare da fasahar caji da ke ƙasa a yau, tafiyar mil 1,185 (ko kilomita 1,907) da muka ɗauka - wanda ke ɗaukar kusan awanni 18 na tuƙi!- Za a iya cika bisa ka'ida tare da sa'a ɗaya kawai na jimlar lokacin caji.Mai yuwuwa ƙasa da abin hawa mafi inganci.Ba mu isa wurin ba tukuna tare da fasahar baturi na yau, amma muna mamaki kusa.Kafin in ci gaba ina so in jaddada wani muhimmin batu.
Motocin lantarki suna ba da sabon salo na sake mai, wanda na ga yana da wahalar sadarwa sosai.A cikin kyakkyawan duniya, caja masu sauri da muke kallo a cikin wannan shafin ba safai ake amfani da su ba.Haka ne, za mu buƙaci su - da wasu da yawa daga cikinsu - don ba da damar tafiya mai nisa a cikin motocin lantarki, amma hanya mafi sauƙi, mafi sauƙi kuma mafi kyau don sarrafa cajin motocin sirri shine ta hanyar yin shi a hankali a gida.A zahirin gaskiya, caji a gida yana nufin cewa wannan tafiya ta hanya ita ce karo na farko da na taɓa tunanin yadda zan yi cajin motata, kuma tun ƙarshen 2017 nake tuka motoci masu ƙarfin lantarki.
Shiga gida kawai da caji lokacin da nake barci yana nufin ranar ta fara da mota mai cikakken caji, kuma na share tsawon lokacin jiran motar tawa ta yi caji har zuwa wannan tafiya.Don haka yayin da, a, mun ciyar da lokaci mai yawa a kan hanya fiye da yadda za mu samu a cikin tsohon Volt mai ƙonewa, kuma ban taba yin amfani da lokaci a gidajen mai don bukatuna na yau da kullum ba.Kuma wannan yana da kyau.Warware hanyar caji a gida don wuraren da wannan ke da wahala a halin yanzu, misali rukunin gidaje ko unguwannin da ke da filin ajiye motoci a kan titi kawai, wani abu ne da nake ganin yakamata mu mai da hankalinmu da farko.
Wataƙila ya kamata mu yi aiki don rage dogaro ga motoci don motsi amma hakan baya cikin iyakokin wannan shafin.Ee, a ka'idar yin caji mai sauri zai iya biyan bukatun waɗanda ba za su iya caji a gida ba kuma waɗanda suka dogara da mota.Amma caja masu sauri umarni ne na girma mafi rikitarwa da tsada don shigarwa, yayin da ana iya samun ainihin caja na Level 2 AC akan ƴan kuɗi kaɗan kuma yana iya buƙatar shigar da wani abu kamar na'urar bushewa kawai.
Akwai kuma batun lalacewan baturi - caji mai sauri ya fi damuwa ga fakitin baturi, don haka dogaro da shi kawai yana iya rage rayuwar fakitin.Kuma, ajiye duk wannan a gefe, ya fi dacewa don caji a gida.Da zarar kun ɗanɗana shi, zuwa wurin sayan mai zai fara jin wauta.
Menene ya raba waɗannan caja masu sauri da sauran?
Tare da wannan duka, da farko bari mu yi magana game da abin da ya raba waɗannan caja masu sauri da sauran.A baya na yi bulogi a kan kayan aikin samar da motocin lantarki, ko EVSE.Wato a gaskiya lokacin da ya dace don wannan abu a matsayin aikin farko shine samar da wutar lantarki ta layin AC ga motar.Yana da wani muhimmin aiki na gaya wa motar ƙarfin wutar lantarkin ta, haka nan kuma tana yin wasu ƴan abubuwan da ke da alaƙa da aminci amma ainihin abin da ke da cajin kewayawa a cikinta - kewayawa wanda ke ɗaukar wutar AC ta juya ta zuwa DC don cajin sel baturi - shi ne tsarin da ke kan motar.
Motoci daban-daban suna da nau'ikan fakitin baturi daban-daban, sinadarai, da girma dabam, don haka samun hannun motar yin cajin kanta ya fi sauƙi.Sannan kuma yana sanya ababen more rayuwa da yawa mai arha don ginawa tunda da gaske wannan igiyar tsawaita ce ta naman sa tare da ɗan wayo a ciki.Kuma shi ya sa wannan abu ba a fasaha ba ne caja.Duk da haka, kiransa "kayan aiki" yana da kyan gani don haka yawancin mu har yanzu suna kiransa caja.
Anan a Arewacin Amurka, *misali * mai haɗa cajin AC gabaɗaya sananne ne ta mai sauƙin tunawa da mai haɗa nau'in SAE J1772.Daga baya zan yi magana game da giwa a cikin dakin da ke Tesla, amma ban da motocin su a zahiri kowane - kuma ba zan iya jaddada cewa isa ba, KOWANE - abin hawa da aka sayar a Arewacin Amurka tun 2010, ba tare da la'akari da wanda ya gina ta ba. yana da wannan ainihin toshe.
Daga ainihin Chevy Volt da Nissan Leaf, zuwa Rivian R1T da Porsche Taycan, duk 'em suna da wannan haɗin don cajin AC!Idan na yi sauti mai ban mamaki a nan, saboda akwai rikice-rikicen da ke kewaye da wannan, watakila saboda Kamfanin yana yin abubuwa daban, amma za mu kai ga hakan daga baya.Wannan mai haɗawa zai iya samar da har zuwa 80 amps na halin yanzu-lokaci ɗaya, kuma a 240 volts wato 19.2 kW.Wannan kyakkyawan matakin ƙarfin da ba a sani ba ne, kodayake, tare da kewayon 6 zuwa 10 kW ya fi yaɗu sosai.Wannan na musamman na Amazon, EVSE mai ɗaukuwa tare da toshe NEMA 14-50 a ɗayan ƙarshen, zai ba da har zuwa 30 amps, wanda shine 7.2 kW a 240 volts.Ga abin da ya dace, Ina tsammanin wannan shine mafi girman iko kawai game da kowa zai iya buƙata - muddin suna da damar yin amfani da caja akai-akai a gida.
Wasu wasu kasuwanni suna amfani da sigar fancier na wannan haɗin yanar gizo wanda ke da duk waɗannan sunaye kuma yana da ƙarin fil.Wannan yana ba da damar yin amfani da kayayyaki na matakai uku waɗanda suka zama ruwan dare a waɗannan kasuwanni.Amma a nan a Arewacin Amurka ikon matakai uku da gaske babu shi a cikin wurin zama don haka mai haɗin Nau'in 1 baya goyan bayansa.Babu wani shari'ar amfani ta zahiri don goyan bayan matakai uku a cikin motocin sirri a nan.
Menene hanyar sadarwar caji mai sauri?
Ko ta yaya, har yanzu muna magana ne a fagen AC.Ya zuwa yanzu muna amfani da wannan don haɗa abin hawa zuwa grid kuma bari ta sarrafa juya flippy floppy zip ɗin zappy zuwa ƙari da ragi iri.Wataƙila ka lura, ko da yake, dama a ƙasan tashar caji akan wannan motar wani ɗan ƙaramin abu ne da ke cewa "ja."Kullum ina sauraron umarni, don haka bari mu fitar da wannan.Aha... me muke da shi a nan?Nan da nan, ƙarin fil biyu sun bayyana a ƙasan mai haɗin.
Mai haɗin J1772 ɗinmu a haƙiƙa shine haɗin haɗin haɗin gwiwar CCS1.CCS na nufin Haɗin Cajin Tsarin, kuma 1 yana nufin, kawai wannan shine tsarin haɗin caji don nau'in haɗin nau'in 1.CCS2, ana amfani da su a kasuwanni tare da nau'in 2 AC plug, kuma suna wasanni waɗannan sababbin fil ɗin naman sa.Waɗannan fil ɗin kawai ƙarawa ne na masu haɗin AC na asali, waɗanda ke kiyaye dacewa da kayan AC ɗin da ke akwai.Kuma manufarsu ita ce samar da haɗin kai kai tsaye zuwa fakitin baturin abin hawa.Idan kuna mamakin dalilin da yasa za mu so hakan, da kyau ku tuna cewa caja motar motar ta dace da wani wuri a cikin motar.Ƙimar girma da ƙayyadaddun nauyi yana nufin cewa zai iya zama mai ƙarfi kawai.Amma ko da hakan ba matsala ba ne, na'urar samar da wutar lantarki ta gida na iya samar da wuta mai yawa kawai.
Iyakar amp 80 na mai haɗin AC ta Arewacin Amurka kusan rabin babban kayan lantarki na gida ne, don haka akwai wani dalili kaɗan motocin ke tallafawa caji a wannan saurin.Amma a ce za ku iya fitar da fakitin baturi daga cikin motar ku kawo shi ga na'ura ta musamman wacce za ta iya ɗaukar kilowatts masu yawa na wuta.Idan za ku iya yin hakan, da kyau ba zai zama komai girma da girman wannan injin ɗin ba saboda baya buƙatar shiga cikin motar.Kuma, zaku iya kunna wannan injin tare da wadatar lantarki mafi girma fiye da wanda kuke samu a cikin gida.Yanzu, cire fakitin baturi lamari ne da ya shafi gaske (abin takaicin mutanen da ke sha'awar tunanin canjin baturi) don haka maimakon yin hakan, muna kawo motar zuwa ɗayan waɗannan na'urori na musamman kuma mu haɗa baturin ta ta ciki. nan.Muna kiran wannan ra'ayin DC caji mai sauri, kuma wannan haɗin yana iya ɗaukar har zuwa 350 kW na wuta.Wanne ne bonkers.Kuma a zahiri yana iya ɗaukar ɗan fiye da haka amma 350 kW shine matsakaicin saurin da zaku samu a cikin daji a yau.CCS combo coupler's DC fil an ƙididdige su don ɗaukar har zuwa 500 amps na halin yanzu ci gaba.Kuma caja da aka haɗa su na iya samar da wutar lantarki ta DC a ko'ina daga 200 zuwa 1000 volts.Tashoshin yau da aka yiwa alama "har zuwa 350 kW" gabaɗaya suna iya samar da amps 350 a 1000 volts, kodayake kuma suna iya yin 500 amps a 700 volts.
Ee, akwai wasu abubuwa idan ya zo ga iyakoki na amp da kuma yadda hakan ke da alaƙa da fakitin ƙarfin baturi na motar ku wanda za mu samu a cikin bulogi na gaba, amma ainihin ma'anar anan ita ce za a iya tura babban adadin kuzari ta hanyar wannan haɗin. kuma kai tsaye cikin fakitin baturin motarka da sauri.A wannan bayanin, a yawancin tashoshi abin da kuke hulɗa da su kuma wanda ke riƙe da kebul don toshe cikin motarku ba ya yin kowane canjin wutar lantarki.
Waɗannan abubuwan ana kiran su dispensers, kuma a zahiri wurin ne kawai don sanya kebul, watakila allon allo da na'urar karantawa, da kuma wasu hotuna.Kebul ɗin da aka ɓoye suna gudana a ƙarƙashin ƙasa daga waɗannan masu rarrabawa zuwa ainihin kayan caji.Gabaɗaya kayan aikin sun ƙunshi babban taswirar pad-mount don shiga cikin grid, da jerin kabad.Abubuwan da ke cikin waɗancan kabad ɗin shine ainihin abin da ke canza ikon AC daga grid zuwa DC don cajin mota.Waɗannan su ne ainihin caja, kuma tun da ba mu da sarari ko sanyaya iyakokin caja, kuma tun da waɗannan an haɗa su da megawatt-da kayan lantarki, waɗannan abubuwan suna iya ɗaukar iko mai yawa.Wannan shine mabuɗin yin caji mai sauri na DC.Tare da cajin AC, yana da kyawawan hannun-kashe kuma yana da iyaka.
Ainihin, EVSE tana gaya wa motar "hey, za ku iya ɗaukar har zuwa 30 amps" motar za ta ce "gaskiya ina son wutar lantarki yanzu" kuma EVSE ta tafi * clack * kuma yanzu motar za ta sami wutar lantarki ta layin AC. caji tashar jiragen ruwa, kuma ya rage na mota don sarrafa sauran.Amma cajin gaggawa na DC ya fi hannun-a-kan ta kowace hanya.A cikin yanayin haɗin CCS, fil ɗin matukin jirgi yana zama ana amfani da shi don sadarwa mai girma.Lokacin da kuka toshe mota cikin ɗayan waɗannan caja, musafaha na faruwa kuma abubuwa da yawa sun fara samun sadarwa ta bangarorin biyu.Duba, yanzu da muke sauke aikin caji daga na'urorin lantarki na motar, motar dole ne ta iya sarrafa caja a ɗayan ƙarshen kebul.
Tabbas caja yana buƙatar gaya wa motar abin da za ta iya, kuma an yarda da wani nau'in tsarin wasan yayin musafaha na farko.Da zarar mota da caja sun yarda cewa caji na iya ci gaba, mai haɗawa ya zama kulle ga motar (wanda ke faruwa a gefen mota, don haka ba za a kama ku a can ba idan caja ya mutu saboda kowane dalili) sannan Motar ta rufe lamba a cikin baturin ta wanda ke haɗa fil ɗin DC na haɗin haɗin haɗin kai tsaye zuwa fakitin.A wannan lokacin, mota da cajar suna cikin sadarwa akai-akai, kuma motar tana gaya wa mai cajin ƙarfin lantarki da ƙarfin da take so bisa la'akari da ƙarfin baturin ta, halaye, yanayi, da yanayin caji.Idan wani abu da alama yana faruwa ba daidai ba ta kowane bangare, cajin zai daina nan da nan.
Tun da farko na ce waɗannan caja suna iya fitar da komai daga 200 zuwa 1000 volts DC.Me yasa irin wannan babban kewayon?To, bari mu magana game da baturi fakitin ƙarfin lantarki.Kowane EV da ke can an tsara shi tare da saita fakitin baturin sa ta wata hanya.Ainihin sel ɗin baturi ana haɗa su cikin ƙungiyoyi masu layi-da-iri don samun takamaiman fakitin ƙarfin lantarki.Yawancin motoci, ciki har da Teslas, suna da abin da muke kira gine-ginen 400V, amma wannan ya fi ajin fiye da ainihin fakitin ƙarfin lantarki.
Tun da ainihin fakitin ƙarfin lantarki ya bambanta daga mota zuwa mota, ƙarfin lantarki da caja ke buƙatar samarwa zai bambanta shima.Kuma yayin da baturi ke ɗaukar nauyi, ƙarfin lantarki da ake buƙata don ci gaba da caji yana ƙaruwa a hankali.Don haka caja yana buƙatar samun kewayon wutar lantarki koda lokacin cajin mota ɗaya.Yanzu, motar 400V ba za ta taɓa buƙatar 1000V a cikinta ba.Amma masana'antun da yawa suna motsawa zuwa mafi girman fakitin ƙarfin lantarki.My Hyundai, tare da ƴan uwanta na Kia da Farawa akan dandalin E-GMP, suna da gine-ginen 800V.Amfanin mafi girman fakitin wutar lantarki shine cewa kowane madugu da ke da hannu wajen yin motar ta tafi (don haka sandunan bas tsakanin sel a cikin fakitin, igiyoyi daga fakitin zuwa injin inverters, kuma mafi mahimmanci ga wannan tattaunawar igiyoyin ke fitowa daga mai haɗa caji). ) zai iya ɗaukar ƙarin iko tare da wannan halin yanzu.Akwai wasu ƙarin la'akari waɗanda ke buƙatar yin la'akari lokacin da kuke haye zuwa mafi girman ƙarfin lantarki, musamman tare da rufi da takaddun abubuwan sarrafa wutar lantarki.
Amma abin da ya fi girma na fakitin ƙarfin lantarki shi ne cewa yana buƙatar ƙarancin kayan aiki don masu gudanarwa a cikin tsarin, kuma yana ba ku ƙarin fiye da kai kafin ku fara shiga cikin matsalolin inda waɗannan masu gudanarwa suna zafi da sanyaya.Da yake magana game da sanyaya, mutanen da suka san hanyarsu ta wutar lantarki na iya mamakin yadda igiyoyin ke da siriri akan waɗannan caja.Jagoran da zai iya ɗaukar amps 500 gabaɗaya yana da kauri sosai, kuma wannan baya yin kauri don hakan.A gaskiya ba haka ba - amma da gangan ke nan.Waɗannan igiyoyin a zahiri suna sanyaya ruwa, tare da famfo mai sanyaya mai kewayawa tare da tsawon kebul ɗin kuma ta hanyar radiator a cikin na'urar.Wannan yana ba shi damar yin amfani da ƙananan madubai don ɗaukar halin yanzu, yana sa kebul ɗin ya fi sauƙi don rikewa.
Zan iya cewa yana da ɗan ƙaramin wahala fiye da sarrafa bututun iskar gas da bututun sa, amma hakan ya samo asali ne daga taurin kebul ɗin.Nauyin na ainihi yana da kwatankwacinsa, kuma zan iya haɗa hannu ɗaya cikin sauƙi.Liquid-sanyi yana zuwa ne da ƙarancin cajin inganci, kodayake, kamar yadda wasu makamashi ke ɓacewa azaman zafi a cikin kebul.Amma kebul guda ɗaya ba tare da sanyaya mai aiki ba yana iya ɗaukar amps 200 kawai, don haka zan iya cewa tabbas ciniki ne mai fa'ida.Oh, kuma wannan shine wani dalilin da yasa manyan ƙarfin fakitin na iya zama nan gaba.200 amps a 750 volts shine 150 kW - kuma har yanzu yana da kyakkyawan ƙimar caji.
Amma fakitin 400V idan an iyakance shi zuwa 200 amps zai ga kilowatts 80 kawai a mafi kyau.Ƙananan fakitin ƙarfin lantarki koyaushe koyaushe yana buƙatar ƙarin halin yanzu don isar da iko iri ɗaya, kuma yayin da babu wani abin da ba daidai ba tare da hakan, iyakancewa ne kuma yana ɗaya daga cikin manyan dalilan da masana'antun da yawa ke kallon 800V - ko ma 900V - baturi. gine-gine.Yanzu ina ganin lokaci ya yi da za a yi magana da giwayen da ke cikin dakin.Ya zuwa yanzu, na yi magana na musamman game da caja na CCS.Na yi hakan ne da gangan domin, ka ga, CCS shine kafaffen madaidaicin cajin cajin gaggawa na DC, kuma kowane mai kera motoci da ke siyar da motoci don kasuwar Amurka ko dai ya riga ya yi amfani da shi ko kuma, a cikin yanayin Nissan, ya yi alkawarin amfani da shi don tafiya. gaba.
Tashar caji mai sauri na DC tare daLiquid Cooling HPC CCS Type 2 Plugkuma Cable tana goyan bayan 600A na yanzu kuma yana iya cajin EV cikakke a cikin mintuna 10!
Menene cibiyar sadarwar Tesla Supercharger?
Wataƙila kun saba da Superchargers na Tesla.Tesla yana kiran cibiyar sadarwar cajin su ta DC da cibiyar sadarwa ta Supercharger, kuma fasahar tana da asali iri ɗaya da CCS.A zahiri a cikin kasuwanni da yawa shine CCS - kawai tare da alamar slick.Duk da haka, a nan a kasuwar Arewacin Amirka, Tesla ya yanke shawarar yin nasu hanyar haɗin mota don motocin su wanda suke amfani da su har yau.Yanzu, dole in gaya muku (saboda idan ban taɓa jin ƙarshen sa ba) cewa sun yi hakan da kyakkyawan dalili.
Lokacin da suka fito da Model S a cikin 2012, har yanzu ba a kammala ma'aunin CCS ba.Ba sa son jira a kusa don faruwar hakan, don haka suka yi nasu mizanin.Kuma ga daraja su, sun kasance masu wayo sosai tare da zane.Mai haɗin mallakar mallakar Tesla baya amfani da filaye daban don cajin DC da AC.Madadin haka, yana amfani da manyan filoli guda biyu waɗanda ke ba da dalilai biyu.Lokacin cajin AC waɗannan Layi 1 da 2 ne, kuma ciyar da cajar motar.Amma, lokacin Supercharging, suna haɗa kai tsaye zuwa fakitin baturi kuma caja na waje yana kula da abubuwa.Yanzu zan yarda da yardar kaina mai haɗin Tesla ya fi kyau fiye da wannan abu mai haɗari.
Koyaya, rufaffiyar muhalli yana da farashi.Akwai wasu fa'idodi masu girma, kuma - babu shakka dalilin da yasa har yanzu yake yadda yake.Amma ina da matukar damuwa game da ci gaba da amfani da Tesla na haɗin haɗin mallakar mallakar su.Ok, dole in shiga tsakani da wasu labarai.A zahiri kwana daya bayan da na harbe wannan shafin, saboda ta haka ne sa'a na zai tafi, Elon Musk ya tabbatar da cewa Tesla na shirin fara sanya igiyoyin CCS zuwa Superchargers dinsu a nan Amurka kuma za su bude hanyar sadarwar su don hidimar wasu motocin.Wannan yana da kyau kwarai da gaske don ji, kuma yayin da ba mu da takamaiman takamaiman yadda hakan zai gudana ko kuma lokacin da zai faru (kuma an ba da rikodin waƙa na Tesla akan alkawura da lokutan lokaci Ina shakkar kiyaye hukunci a yanzu), Ina Na yi farin cikin ganin Tesla yana girmama alƙawarin su na haɓaka wutar lantarki ba kawai siyar da motocin nasu ba.Na yanke shawarar barin a cikin ɓangaren fushin da kuke shirin gani saboda, yayin da yake da kyau cewa Tesla yana yin motsi don taimakawa wasu EVs (kuma ina nufin a zahiri me yasa ba za su yi ba, cibiyar sadarwar su ta supercharger cibiyar samun kuɗi ce. a gare su, ko da yake ina da wasu ƙididdiga masu mahimmanci game da abin da ya kafa) har yanzu suna gina nasu motocin tare da nasu haɗin haɗin kai.Ina da kwarin guiwar cewa a ƙarshe za su daina amma har sai sun yi suna saka kansu da direbobin su cikin ɗanɗano kaɗan.
Ta hanyar rashin ɗaukar CCS a cikin gida, wanda ta hanyar da za su iya yin rabin shekaru goma da suka gabata kuma suna yin saurin canzawa ta hanyar ci gaba da yin hakan, Tesla yana saita kansu don zama abokin cinikin su kaɗai (ko aƙalla na farko). man fetur don tafiya mai nisa a Amurka.Kuma wannan mummunan tarihi ne.Kuma yana da muni ga bangarorin biyu!A game da direbobin Tesla, aƙalla ana kallon su zuwa Tesla lokacin da suke son tafiya mai nisa (ko kawai suna buƙatar haɓaka cikin sauri a cikin gari).Adaftar CCS yana kan hanya, amma ba duk motocin Tesla ba ne ke iya tallafawa ba tare da haɓaka kayan aikin ba.Mutane da yawa za su iya, amma ko da a wannan yanayin kowa ya san rayuwar dongle ba ta da daɗi.Kuma Tesla yanzu an tilasta masa ci gaba da fadada hanyar sadarwar Supercharger da kansu yayin da suke siyar da ƙarin motoci.Suna makale kawai don Teslas sai dai idan sun fara haɗa masu haɗin CCS zuwa caja su kuma buɗe hanyar sadarwar su.Wanda suke ci gaba da nuna cewa za su yi, cikin adalci.Tabbas Tesla ya cancanci ɗimbin ƙima don tsalle-tsalle na canzawa zuwa wutar lantarki, kuma ba zan taɓa matsawa baya akan hakan ba.Sun yi abubuwa da yawa don tabbatar da cancantar EVs, kuma babu shakka ba za mu sami zaɓuɓɓuka da yawa da za mu zaɓa daga yau ba idan ba don su ba.Duba?Ina faɗin abubuwa masu daɗi game da su.Amma a wannan lokacin, kowane mai kera mota wanda ba Tesla ba ya sanya hannu kan ƙa'idar CCS.Kuma dalilin da ya sa wannan shi ne irin wannan ƙaya a gefena shi ne cewa na gudu a kan m mutane online cewa abubuwa kamar "Ba zan yi la'akari da wani EV har sai sun zauna a kan wani dang cajin tashar jiragen ruwa" kuma wannan ya fusata ni sosai domin suna da!Amma, banda Tesla.
Kuma gaskiyar cewa Superchargers ne kawai don Teslas, yana da zurfi sosai a cikin fahimtar jama'a cewa mutane da yawa sunyi kuskuren cewa sauran masana'antu dole ne su kwafi wannan samfurin.Ba su ba, kuma na gode wa Allah.Kamar yadda Tesla ya jagoranci hanya, yanzu shine kamfani daya tilo da ke kera motoci don siyarwa a Arewacin Amurka tare da haɗin haɗin da ba wannan ba.A cikin tafiyarmu mun ga motoci daga nau'ikan iri da yawa;Ford, Chevy, Polestar, Hyundai, BMW, Kia, Volkswagen, da Porsche duk suna haɗa kai tsaye zuwa caja iri ɗaya da muke amfani da su, kusan kamar wani nau'in misali ne ko wani abu!
Cibiyar sadarwa ta Supercharger tana da kyau, kuma idan ya zo ga amfani da aminci a halin yanzu shine wanda za a doke shi.Amma a gaskiya ba na son ra’ayin masu kera motoci suna sana’ar sayar da man fetur ga kwastomominsu, musamman idan sun sayar da nasu.Kuma shi ya sa na damu da gaske a madadin direbobin Tesla'a.Wannan ba kawai ina bakin cikin rashin samun damar Supercharger ba ne.Ba da daɗewa ba, gasar da ta riga ta wanzu a cikin cibiyoyin caji na ɓangare na uku za ta yi zafi sosai.Ainihin EVs masu tursasawa ana siyar da su ta kusan kowane mai kera motoci a wannan lokacin, kuma hakan yana haɓaka cikin sauri.
Ni da kaina na yi farin cikin samun EV wanda, yayin da a halin yanzu yana da wahalar tafiya-tafiya fiye da Tesla, ChargePoint, EVGo, Electrify America, Shell ReCharge, da ƙari ne ke kula da su ba tare da buƙatar adaftan ba (kuma yana iya caji). sauri fiye da kowane Tesla amma ba zan shafa shi da yawa ba).Ga duk wanda yake tunanin ya kamata masu kera motoci suyi kwafin Tesla kuma su gina hanyoyin sadarwar caji na kansu, Ina tambayar ku kuyi la'akari da yadda makomar zata kasance inda aka yarda Ford ya sayar da Ford Brand Electrons ga Fords kawai.Abin takaici yana kama da Rivian na iya gangara zuwa wannan hanyar tare da hanyar sadarwar su ta Adventure.
Duk da haka dai, tare da fushina na Tesla daga hanya, ga abin da aka bari;Muna da fasaha don isar da 350 kW na wuta kai tsaye cikin fakitin baturi na mota.Tun da farko na ce hakan zai ba da damar tuƙi na awa 18 ya faru tare da cajin awa ɗaya.To, ga yadda.Ya ɗauki ƙarfina na Ioniq 5 328 kilowatt na kuzari don yin wannan tafiya.Kuma… shi ke da ɗan ƙasa da 350, don haka idan yana da baturi wanda zai iya ɗaukar duk wannan ƙarfin (wanda, ba haka bane amma muna wasa da ka'idar yanzu ba gaskiya ba) ba za a buƙaci sa'a ɗaya na lokacin caji ba. gaba daya.A cikin mota na gaba wanda zai iya faruwa a cikin minti 15 hudu yana tsayawa, ko watakila shida na minti 10 idan wannan ya fi jakar ku.Hakanan, Ioniq 5 ba shine jirgin ruwa mafi inganci ba, don haka wani abu kamar Tesla Model 3 na iya sauke jimlar lokacin caji zuwa mintuna 45 kawai, da zarar fasahar baturi ta kama.
Yanzu, menene lokacin cajin-duniya na gaske tare da motata ta gaske a cikin yanayin duniyar duniyar ta ainihi?Abin mamaki kusa, a zahiri.Idan da mun tsaya kan abin da mai tsara hanyoyinmu ya ba da shawara, wanda ya hada da dakatar da cajin a wani kaso da aka ba da shawara don isa caja na gaba da kusan kashi 10% na cajin da ya rage, da mun kwashe awa 1 da mintuna 52 kawai muna caji a caji daban-daban guda shida. tsayawa.Mintuna 52 kawai akan mafi kyawun saurin caji mai yuwuwa ba mara kyau bane.Yanzu, mun rataya a kusa da caja na ɗan lokaci fiye da yadda aka ba da shawara saboda muna fuskantar iska mai banƙyama lokacin da muka fara - kuma a cikin mummunan ina nufin kamar iskar iska mai tsawon mil 15 zuwa 20.Don haka a zahiri mun kashe jimlar awa 2 da mintuna 20 muna yin caji.
Wannan ne karo na farko da na tuka motar mai nisa, kuma ina son wani buffer kawai.Ya bayyana, ko da yake, cewa mai tsara hanyar yana kasancewa mai ra'ayin mazan jiya kamar yadda ko da a cikin waɗannan yanayi, hasarar da aka yi hasashe tsakanin tasha ta tabo.
Don haka, da mun tsaya kan shirinsa, da mun yi kyau.Kuma yayin da muka matsa Kudu iska ta fara raguwa, don haka muka fara isa tashoshi na gaba tare da ƙarin buffer akan iyakar isowa.Wanne, a zahiri, da zai ɗan rage lokacin caji kaɗan tunda waɗannan lokutan cajin daga baya duk sun fara ne a matsayi mafi girma fiye da annabta, ana aske ƴan mintuna a kowane tasha.Ah, wannan sashin na ƙarshe ya tabbatar da cewa yana jin kamar ƙoƙarin tafiya hanya EV yana ɗaukar shiri da yawa, ko ba haka ba?To, irin.Amma ba da yawa ba, da gaske.Akwai wasu kyawawan ƙa'idodi da gidajen yanar gizo a can waɗanda za su taimaka muku sarrafa wannan, kamar A Better Routeplanner, kuma motoci da yawa suna kwaikwayon tsarin kewayawa-tare da caji-tsayawa na Tesla amma a kusa da hanyoyin sadarwa na ɓangare na uku.Yayin da lokaci ya ci gaba, ko da yake, tabbas za a sami ƙarin caja a wurare da yawa, kuma da fatan duk wannan kasuwancin tsara hanya ya zama marar amfani.
Har yanzu kwanakin farko ne ga EVs kuma ba na kowa bane, amma ina fatan za ku ga cewa fasahar da za ta sa su yi aiki tana nan, tana da ƙarfi, kuma tana da sauri.Kuma ina so in faɗi haka, bayan yin wannan tafiya ta hanya sau da yawa a baya, tilastawa 15 zuwa 20 hutu kowane awa biyu ko uku ya kasance mai ban mamaki, kuma wannan na ji kamar tafiya mafi sauri zuwa Florida da na taɓa yi.A dukkan bangarorin biyu.Oh, kuma ga samfoti don blog na gaba, idan kun damu da abin da duk waɗannan caja masu sauri za su yi ga grid ɗin wutar lantarki - da kyau, kar ku kasance.Haka ne, ko da motoci hudu kawai suna tsotse 350 kW suna kama da rawar gani amma wannan shine megawatts 1.4 kawai.Amma akwai wasu ƴan dubbai daga cikin waɗannan abubuwa a cikin jihara don haka… za su iya cajin motoci 10,000 a lokaci guda, duk akan waɗannan caja masu saurin gaske (aƙalla lokacin da iska ke kadawa).A zahiri 18,000 idan Wikipedia ya sabunta.Kuma ba zai san shi ba, a nan a cikin Illinois muna da 11.8 gigawatts na ƙarfin nukiliya kawai sittin' kusa da yin fission da kaya.Yawan caja nawa ne za su goyi bayan lokaci guda?33,831, kuma ga wasu mahallin Illinois kawai yana da kusan tashoshin mai dubu 4 da ke hidima ga ɗaukacin jihar.
Don haka, kowace tashar iskar gas da ke wanzuwa tana iya samun caja masu sauri 8 ta amfani da ƙarfin makamashin nukiliyar mu shida kawai - kuma da zarar an daidaita cajin gida, ba za mu buƙaci kusan caja masu sauri ba.Ee, grid ɗin zai buƙaci girma da canzawa don tallafawa jigon EVs, amma yana da ƙarancin ban tsoro fiye da sauti.Mutanen da suka fi ni wayo sun yi lissafi sosai, kuma ba su damu ba.Bugu da ƙari, koyaushe ina so in nuna cewa grid ya tafi daga babu wanda ke da kwandishan zuwa kawai game da kowa yana da kwandishan a cikin ƴan ƴan ƴan shekarun da suka gabata, duk da haka yana gudanar da hakan lafiya.Mu mutane ne.Kuma idan muna son abubuwa su faru, koyaushe muna samun hanya.Muna da wasu kalubale a gaba, tabbas, amma ina da yakinin cewa mun sami wannan.
Lokacin aikawa: Janairu-11-2024